• 6 công cụ hay của Google có thể bạn chưa biết

Google ra đời mang đến những lợi ích tuyệt vời cho thế giới bằng việc phổ cập tri thức với Google Search hay thông tin liên lạc với Gmail. Và còn rất nhiều dịch vụ hữu ích khác đã được Google xây dựng nên trong 15 năm hình thành và phát triển của mình.
    6 công cụ hay của Google nhưng ít được biết đến được giới thiệu sau đây chắc chắn sẽ làm bạn thêm yêu thích “gã khổng lồ công nghệ” này.

Bạn thích gì?

What Do You Love không chỉ là một công cụ tìm kiếm đơn thuần mà còn là bảng tổng hợp kết quả từ hầu hết các dịch vụ web của Google, từ tin tức đến tìm kiếm di động. Nói cách khác, bạn sẽ có được cổng thông tin Google của riêng bạn chỉ với một truy vấn tìm kiếm duy nhất. Và sau đó, bạn sẽ ngụp lặn trong kho thông tin mà Google cung cấp về điều mà bạn yêu thích.

Quả cầu tìm kiếm

Quả cầu tìm kiếm mô tả trực quan các truy vấn trong một ngày và cho thấy các ngôn ngữ nào được sử dụng nhiều khi tìm kiếm bằng các màu sắc riêng ở những khu vực địa lý khác nhau. Ngoài ra, số lượng truy vấn cũng được thể hiện bằng chiều cao của các cột ở những thành phố cụ thể. Bạn sẽ thấy một màu tươi sáng trên khắp châu Âu cũng như một phần của châu Á, nhưng nhiều phần khác của thế giới như châu Phi vẫn bị bao trùm bởi một gam màu tối.

Google đặt ra sứ mệnh phổ cập Internet để mọi người trên thế giới có thể tiếp cận thông tindễ dàng hơn, để những sắc màurực rỡ thể hiện khắp nơi trên Quả cầu tìm kiếm.

Bộ sưu tập Doodle

Doodle là những thay đổi trên logo của Google để chào mừng một kỳ nghỉ, kỷ niệm một ngày lễ hoặc vinh danh cuộc đời của những nghệ sĩ nổi tiếng, những nhà khoa học và những ngày đi tiên phong trong lĩnh vực của họ. Có lịch sử từ năm 1998 khi Google được thành lập, đến nay đã có hơn 1.000 Doodle được sáng tạo nên. Nếu có ý tưởng về Doodle mới, bạn có thể gửi đề xuất của mình đến đội ngũ Doodler qua hộp thư proposals@google.com.

Giúp người lớn tuổi làm quen với công nghệ

Nếu người thân hay bạn bè của bạn bắt đầu tìm hiểu về tin học nhưng bạn lại không có thời gian để chỉ bảo họ cặn kẽ, giải pháp lý tưởng là gửi cho họ những video hướng dẫn chi tiết.

Teach Parents Tech có giao diện đẹp mắt cung cấp các video từ cơ bản như làm thế nào để cắt-dán đến nâng cao như phương pháp tạo một phân vùng ổ cứng định dạng FAT32. Các video trải rộng ở các chủ đề: cơ bản, mạng, truyền thông, đa phương tiện và tìm kiếm thông tin với chất lượng được bảo đảm bởi Google.

Câu chuyện về tìm kiếm

Câu chuyện về tìm kiếm là tập hợp các video miêu tả việc sử dụng Google một cách sáng tạo của người dùng khắp nơi trên thế giới. Bạn chắc hẳn sẽ ngạc nhiên trước câu chuyện về những người lướt sóng dùng Google để tìm kiếm những đỉnh sóng mà trước đây họ chưa bao giờ cưỡi, tìm kiếm bằng giọng nói giúp các học sinh khuyết tật tiếp cận thông tin dễ dàng hơn hay một nhà khảo cổ học trên không tìm kiếm từng dặm trên sa mạc từ văn phòng cách đó nửa vòng trái đất.

Thủ thuật tìm kiếm

Bạn nghĩ mình đã thành thạo mọi kỹ năng tìm kiếm bằng Google? Có thể bạn sẽ phải nghĩ lại khi ghé thăm trang Thủ thuật tìm kiếm. Tại đây, các thủ thuật, công cụ được trình bày theo dòng thời gian, là các thời điểm chúng được Google thêm vào. Thủ thuật tìm kiếm là một công cụ hữu ích giúp bạn khám phá tất cả các khía cạnh của Google Search một cách nhanh chóng nhất.

Bản tin này đuợc lấy từ trong diễn đàn: 6 công cụ hay của Google có thể bạn chưa biết Gửi bởi Quang Hùng Xem bài gốc
    Bình luận 55 Bình luận
    1. Avatar của bachkhoak8hn
      bachkhoak8hn -
      thank nhiều nha cái này thì mình chưa biết
    1. Avatar của sakura_nbgoz
      sakura_nbgoz -
      Uầy
      Bài viết khá hay
      giờ mình mới để ý đến những thứ này
    1. Avatar của cosmicvnn
      cosmicvnn -
      COSMIC EQUIPMENT TRADING AND SERVICE CO., LTD.
      A. 355/11C Tran Xuan Soan St., Tan Hung Ward, District 7, HCMC
      S. 91 Điện Biên Phủ St.,Dakao Ward, District 1, HCMC
      Hotline : 0937119951 - 0906933353 (24/7)
      F.+84 6288 4274
      www. COSMIC.vn
    1. Avatar của buoctiennhanh
      buoctiennhanh -
      uppppppppppppp
    1. Avatar của namnhan2005
      namnhan2005 -
      upppppppppppppppppppppppppppppppppppppp
    1. Avatar của bikipnun
      bikipnun -
      học công nghệ thông tin mà mấy cái này mình vẫn chưa biết cơ đấy, toàn học lý thuyết .... thanks chủ top đã chia sẻ nhiệt tình nhé. được mở mang kiến thức rồi
    1. Avatar của lionking154
      lionking154 -
      Đã có thêm chút kiến thức nữa về anh Cả Google rồi, cảm ơn chủ topic đã chia sẻ nhé
    1. Avatar của airporttaxi
      airporttaxi -
      hay phết, toàn những cái mình chưa biết
    1. Avatar của doantuanvu
      doantuanvu -
      gmail ) là hay nhất
    1. Avatar của doantuanvu
      doantuanvu -
      Goolge rất hay -- Hồi trước trong giờ làm google dành time riêng cho các nhân viêc sáng tạo và làm việc riêng cho mình vì thế Gmail ra đời @@
    1. Avatar của doantuanvu
      doantuanvu -
      Nếu người nhà làm việc trong google mà chết xớm -- Con cái họ sẽ được nuôi cho ăn học tới năm 18 tuổi

Goolge có khu riêng dành cho trẻ em chơi
    1. Avatar của ttnm1595
      ttnm1595 -
      Hihi, hay quá không để ý thật
    1. Avatar của kirachan1990
      kirachan1990 -
      nhiều cái chưa biết quá
    1. Avatar của duongve95
      duongve95 -
      Đúng là google mạnh thật. Có nhiều công cụ mà mình vận chưa biết thank nha.
    1. Avatar của aiovietnam
      aiovietnam -
      mới biết google nhiều tính năng đến vậy
    1. Avatar của nghiemvinh00
      nghiemvinh00 -
      Cái này nhiều chuyên gia công nghệ tin học chưa biết :
    1. Avatar của xulymoitruong
      xulymoitruong -
      mình chỉ biết được mấy cái cần thiêt thôi
    1. Avatar của thaingocfoods
      thaingocfoods -
      upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp
    1. Avatar của vivabeauty
      vivabeauty -
      Google Drive nhiều ứng dụng hay
    1. Avatar của xenanghcm
      xenanghcm -
      Nhiều thứ mình chưa biết
Liên kết tài trợ:

ngọc trai ngoc trai Biệt thự Vũng tàu cho thuê Biệt thự Vũng tàu nha khoa uy tin Ho Chi Minh nha khoa tay trang rang rang su nha khoa Viet Nam
nieng rang implant chinh nha nha khoa lan anh răng sứ thẩm mỹ răng sứ zirconia rang gia veneer Trồng răng Implant
Cấy ghép Implant Trám răng Răng sứ Emax Giá làm răng sứ nha khoa Ho Chi Minh nha khoa Sai Gon      
Múi giờ GMT +7. Hiện tại là 10:19 AM