Thưa bác sĩ! Em muốn hỏi sau khi niềng răng có đau không ạ? Tình hình là em muốn đến nha khoa niềng răng khập khểnh, nhưng em nghe bạn bè bảo niềng răng rất đau. Vậy mong bác sĩ tư vấn giúp em (Hà Hoa - 19 tuổi - HN)

Chào bạn! Phòng Khám Nha Khoa Thẩm Mỹ rất cảm ơn bạn, vì đã gửi câu hỏi về cho nha khoa chúng tôi. Với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:
Chúng tôi xin khẳng định là CÓ ĐAU bạn nhé. Sau khi gắn các khi cụ nha khoa lên trên răng, bạn sẽ cảm thấy đau nhức ở răng và xương hàm từ 5 đến 7 ngày. Tuy nhiên, cảm giác này chỉ gây khó chịu một chút ở miệng mà thôi, chứ hoàn toàn không khiến bạn đau đớn nhiều, vượt ngoài sức chịu đựng.

Ngoài ra, để giúp bạn giảm đau nhanh chóng, bác sĩ sẽ kê cho bạn thuốc giảm đau nhanh. Bạn chỉ cần uống thuốc theo đúng hướng dẫn, thì cảm giác đau nhức và ê ẩm ở miệng sẽ giảm dần và khỏi hẳn. Vì thế, bạn không nên quá lo lắng về vấn đề sau khi niềng răng có đau không nữa nhé.

Tin mới nhất: có nên làm răng sứ thẩm mỹ không

Sau một thời gian, bạn sẽ quay lại trung tâm nha khoa để tái khám. Lúc này, bác sĩ sẽ điều chỉnh lực kéo và xiết răng từ các khí cụ, nhằm giúp răng dịch chuyển về vị trí mới. Vì vậy, những cơn đau nhẹ có thể quay lại làm phiền bạn trong khoảng 2 – 3 ngày. Để giảm đau bạn có thể sử dụng túi đá lạnh để chườm bên ngoài miệng.

Những điều cần biết trước khi niềng răng

Để ca niềng răng diễn ra an toàn và đạt được kết quả tốt nhất, bạn cần đọc và ghi nhớ một số lưu ý quan trọng dưới đây nhé!

Chỉ niềng răng tại địa chỉ UY TÍN: Bạn biết không, chỉ những địa chỉ nha khoa uy tín – có chất lượng cao thì mới có thể thực hiện thành công ca niềng răng hay làm răng sứ thẩm mỹ ở hà nội. Do đó, bạn cần phải tìm hiểu kỹ những nha khoa uy tín để niềng răng nhé.

Hạn chế sử dụng các thực phẩm quá cứng, quá lạnh: Các loại thực phẩm như cóc, ổi, táo, các loại lẩu, nước đá,… chính là “thủ phạm” khiến răng và nướu bị tổn thương, bong sút mắc cài và dây cung. Vì vậy, bạn cần tránh xa chúng trong suốt thời kì chỉnh nha nhé.
Chỉ ăn những thực phẩm ấm, lỏng, mềm: Cháo, súp, cơm trắng, trái cây mềm...là những thực phẩm rất tốt cho sức khỏe răng miệng trong thời kỳ chỉnh nha - niềng răng.

Vệ sinh răng miệng thường xuyên: Các bác sĩ nha khoa khuyên, bạn nên chải răng từ 2 – 3 lần/ngày. Sử dụng chỉ tơ nha khoa để làm sạch kẽ răng và khí cụ niềng răng. Đặc biệt, bạn nên súc miệng với nước muối hoặc nước súc miệng sau khi chải răng.

CHỦ ĐỀ MỚI:

CHỦ ĐỀ NGẪU NHIÊN: